คำถามที่ 148

        สวัสดีค่ะคุณหมอรบกวนคุณหมอช่วยตอบข้อข้องใจเกี่ยวกับโรคSLE ให้หน่อยนะค่ะ
คือหนูไปหาหมอและพบว่าเกล็ดเลือดต่ำหนูค่ำมากเหลือแค่ 3000 ซึ่งตอนนี้หนูทานยาที่
ชื่อprednisolone มาประมาณ 3 สัปดาห์  หลังจากที่ออกจากโรงพยาบาลแล้วมีอาการ
ตัวบวมขึ้นมากรวมทั้งน้ำหนักขึ้น 3 กิโลภายใน 3 สัปดาห์  แต่ก่อนที่หนู จะกินยา
ตอนที่นอนโรงพยาบาลหนูก็ได้รับยาตัวนี้เหมือนกันแต่ตอนอยู่ที่โรงพยาบาลใช้วิธี
ฉีดไม่ได้ทานเอง  แต่ตอนนี้หนูทานยาลดลงแล้ว จาก 10 เม็ดต่อวัน เหลือ 8 เม็ด
ต่อวัน และคุณหมอที่ไปหา ก็ ให้ยามา 3 ชุดคือ 8 เม็ดต่อวัน ( 3 สัปดาห์ ) 6 ( 3 สัปดาห์ )
4 ( 2 สัปดาห์ ) และถ้ายาหมดหรือหนูหยุดยาได้อาการตัวบวมจะลงลงไหมค่ะคือหนูสงสัย
ว่าอาการตัวบวมที่เกิดจากยานั้นถ้าหนูออกกำลังกายรวมทั้งควบคุมอาหารไปด้วยอาการ
ตัวบวมจะลดลงไหมค่ะรบกวนช่วยตอบคำถามของหนูด้วยนะค่ะ


ขอบพระคุณค่ะ

ตอบ

      ถ้าอาการของโรค เอส แอล อี มีไตอักเสบที่รุนแรงมากก็คงต้องทำการรักษา
ด้วยการทำการฟอกเลือด   เปลี่ยนถ่าย plasma   เพื่อเอาภูมิคุ้มกันที่ผิดปกติออก
แต่ถ้าอาการรุนแรงขนาดนี้ ควรจะต้องได้รับการดูแลรักษาจากแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ
โรค เอส แอล อี โดยเฉพาะ  เพราะการรักษาจะแตกต่งกับผู้ป่วยไตอักเสบจากสาเหตุอื่น

น.พ. กิตติ